• Người gửi: Nguyễn Thái Ngân
  • Ngày gửi: 2014-11-27 00:00:00
  • Địa chỉ: KCX Tân Thuận, Q7, TP.HCM
  • Email: bengandethuong32@gmail.com
  • Nội dung:

    Kính thưa Quý công ty.

    - Công ty chúng tôi hiện nay không còn sản xuất nữa nhưng có chức năng cho thuê nhà xưởng. Công ty có đầu tư 1 trạm biến thế và ngành điện có lắp 1 điện kế 3 giá với đo đếm trung thế.

    - Hiện nay, trong khu vực nhà xưởng của chúng tôi có 2 công ty đang thuê để sản xuất 100%, có ngành nghề kinh doanh là sản xuất cơ khí chính xác.

    - 2 công ty trên sử dụng điện có công suất nhỏ nên sử dụng chung trạm biến thế và điện kế tổng mang tên công ty chúng tôi.

    - Vậy xin hỏi, theo thông tư 16/2014/TT-BCT, 2 đơn vị sản xuất trên có được áp giá sản xuất không?

    Kính mong Quý công ty giải đáp thắc mắc giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời

Thưa Quý khách hàng.

Theo quy định tại khoản 10 Điều 8 Thông tư số 16/2014/TT-BCT “nhà cho thuê sử dụng điện ngoài mục đích sinh hoạt do chủ nhà ký hợp đồng mua điện” thuộc đối tượng áp giá kinh doanh nên điện lực áp giá kinh doanh cho toàn bộ sản lượng đo đếm qua điện kế 3 giá của khách hàng.

Để được áp giá sản xuất, hai công ty đang thuê nhà xưởng của khách hàng phải tách công tơ đo đếm riêng và ký hợp đồng trực tiếp với điện lực.

Trân trọng.